Fahamu kuhusu magonjwa ya tezi za mate.

Je unajua kuwa kwa siku moja Tezi za mate hutengeneza mate kufikia kiwango cha lita moja na nusu na kuyasafirisha kupitia mfereji wa mate mpaka katika kinywa chako?

Hii inawezekana kama Tezi tatu kuu zote ambazo huwa mbili mbili katika kinywa cha mwanadamu ni nzima bila kuvamiwa na ugonjwa wowote.

Kitaalamu tezi hizi kuu tatu zinaitwa major salivary glands zilizopo sehemu ya chini ya taya la chini, zingine sehemu ya juu ya mashavu na zingine chini ya ulimi. Tezi hizi kuu zikishirikiana na tezi nyingine ndogondogo nyingi kinywani ziitwazo minor salivary glands kutengeneza mate ambayo yana kazi muhimu katika kinywa mfano mmeng’enyo wa chakula na hata kusaidia kumeza chakula.

Mate huundwa na mchanganyiko wa vitu vingi vya kikemikali ambavyo hufanya mate kuwa kama ute uliotanda juu ya kinywa na kukifanya kinywa kuwa chenye afya kamili.

Magonjwa ya tezi za mate husababishwa na sababu mbalimbali kama zilivyo ainishwa hapa chini, na kila ugonjwa huwa na dalili zake tofauti tofauti na mwingine kutokana na sababu iliyo pelekea ugonjwa huo ingawa maumivu, kinywa kuwa kikavu au kuwa na kiwango kidogo cha mate kinywani pamoja na uvimbe katika maeneo ya tezi za mate ni dalili ambazo huonekana san katika magonjwa mengi.

Zifuatazo ni sababu baadhi ambazo hupelekea Tezi mate kupatwa na shida;

1.Mashambulizi ya bakiteria katika tezi za mate hupelekea ugonjwa kitaalamu huitwa sialadenitis.
2.Kufanyika kwa mawe ndani ya tezi au katika mfereji kitaalamu huitwa sialolithiasis.
3.Saratani ya tezi za mate.
4.Kuzaliwa bila tezi za mate yaani sialoagenesis ambapo mgonjwa huwa na kinywa kikavu.
5.Ajali pia katika eneo la tezi hivyo kupelekea tezi mate kuvimba.
6.Mashambulizi ya Virusi katika tezi ambayo husababisha uvimbe na maumivu makali.

Endelea kutufuatilia daktari mkononi ili upate elimu hii na kuzifahamu dalili mbalimbali za magonjwa tajwa hapo juu na maelekezo yake kuhusu kujikinga na kupata matibabu.

1 thought on “Fahamu kuhusu magonjwa ya tezi za mate.

  1. Mimi nilijibinya maeneo ya tez ya mate kwa sasa naiona imekuwa nzito kama skio linakuwa zito hv….haijavimba wala haiumi sanaaa ni kwa mbali mnoo nahisi uzito je sababu ni hyo kubinya au???maana cjawahi kuhis hyo hali hadi nilivyojibinya

Leave a Reply

Your email address will not be published.

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Top Posts & Pages

Recent Comments

CATEGORIES

Ratiba ya Wiki Hii

Jumatatu: Afya ya mtoto
Jumanne: Magonjwa yasiyo ya kuambukiza
Jumatano: Magonjwa ya Dharura na Magonjwa mengine
Alhamisi: Lishe na Mazoezi
Ijumaa: Ujauzito na Magonjwa ya Wanawake
Jumamosi: Afya ya uzazi
Jumapili: Magonjwa ya kuambukiza

POST REVIEWERS

Afya ya mtoto: Dr. Julieth Joseph
Afya ya Kinywa na Meno: Dr. Baraka Kileo
Famasia: Pharm. Hans Nniko
Sexual Health Dr. Deogratius Mtei
Lishe na Mazoezi: Dr. James Hellar
Magonjwa ya Dharura: Dr. Kilalo Mjema
Magonjwa ya moyo na Shinikizo la damu: Dr Hussein Manji
Saratani: Dr. Mathew Cosmas
Ujauzito na Magonjwa ya Wanawake: Dr. Walter Msirikale

About Us

Daktari Mkononi is a platform that contains health related information and connects health personnels and the society. Made by a group of medical students and overseen by doctors with love and passion to ensure healthy lives 🙂

CONTACT

Email:
daktarimkononi@gmail.com

SMS:
+255684159117
+255768256424

Whatsapp:
+255688636717

Subscribe

Tuandikie email yako tukutumie mada mbali mbali za afya uzipendazo.

Recent Posts

Upcoming Event

Homa ya Kichaa cha Mbwa | 28th September

Upcoming Show