Je, unajua hatari ya nyama ya nguruwe kiafya?

Nyama ya nguruwe ‘’kitimoto’’ ni miongoni mwa kitoweo kinachotumiwa na kupendwa na binadamu kwa wingi, bila ya kujua kuwa nyama hiyo inaweza kuwa na athari kubwa kwa afya ya binadamu. Athari moja wapo ni kama bindamu atakula nyama iliyo na mayai ya minyoo aina ya taenia solium 

Nguruwe hupata maambukizi ya minyoo hiyo kwa kula majani yenye mayai ya minyoo hiyo na mayai hukua ndani ya nguruwe na kuwa minyoo na hiyo minyoo hutaga mayai ambayo hukaa kwenye misuli(nyama) ya nguruwe.

Hivyo basi binadamu akila nyama yenye mayai hayo ambayo haikupikwa au kuandalaiwa vizuri basi na yeye anakuwa anapata maambukizi. Mayai hayo hukua kwenye utumbo wa binadamu na kuwa miyoo mikubwa na hutaga mayai na hayo mayai husambaa mwilini kupitia mishipa ya damu na kwenda kukaa sehemu mbalimbali za mwili kama kwenye ini na ubongo. Pia njia nyingine za kupata maambukizi ni kwa kutumia maji yenye mayai na pia kuwana hali duni ya usafi.

Mtu akipata maambukizi kwenye ubongo basi wengine hupata dalili na wengine huwa bila dalili zozote za maambukizi.

Dalili ambazo zinaweza kuambatana na maambukizi kwenye ubongo ni;

  • Kupata kifafa
  • Kichwa kuuma sana
  • Kupata kizunguzungu
  • Kuchanganyikiwa

Hivyo basi kinga ni muhimu kuliko tiba, kwani ukipata maambukizi ya minyoo hii kenye ubongo utahitaji kufanya vipimo vya gharama kubwa kama MRI ya ubongo na tiba yake ni ya muda mrefu.

Hivyo basi ili kujikinga kutokupata maambukizi hayo, mambo yafuatayo yazingatiwe;

  • Kuandaa nyama vizuri na kuipika kwa joto la kutosha mpaka kuiva ili kuua mayai.
  • Kuweka mazingira na vyanzo vya maji katika hali ya usafi
  • Kukagua nyama vizuri kabla ya kuitumia kuhakikisha haina mayai.
  • Kupata dawa za minyoo kila baada ya miezi mitatu.
Tupe support yako kwa kulike page zetu

4 thoughts on “Je, unajua hatari ya nyama ya nguruwe kiafya?

  1. Asante, mwelimishaji.Nina mapendekezo kadhaa unapotaka kufundisha mada kama hii.Tittle na baadhi ya sentensi nafikiri zingewekwa kwa namna nyingine.
    1.si kweli kwamba kila nyama ya nguruwe INA Taenia solium.
    2.Nyama mbalimbali zinasifa ya kuhifadhi mayai au viini vya magonjwa mbalimbali na huweza kumpata tuu pale nyama isipopikwa ikaiva sawa sawa, mfano ugonjwa Wa KIMETA.
    Hivyo ungezungumza “umuhimu Wa kupika nyama Vizuri”, “athari za kula nyama zisizopikwa vizuri”.Kuisemea nyama ya nguruwe kuwa INA Taenia moja kwa moja si sawa kwa sababu kwa lugha nyingine kwakuwa MTU anaweza asijihakikishie na uivaji Wa nyama asinunue nyama ya nguruwe,kitu ambacho si kweli.Nguruwe sana protein nyingi,na pia wana mafuta mengi,hivyo athari ya kula mafuta mengi ingezungumzwa.Asante.
    Cc :Reviewers

    1. asante kwa maoni yako ambayo yako sahihi kabisa…. nia ya hii topic ilikuwa specific kwa neurocystecosis ambao husababishwa na taenia solium…. lakini upande mwingine ni kwamba nguruwe na wanyama wengine kama ngombe na mbuzi pia huweza kubeba mayai na minyoo aina mbalimbali. kama nilivyoainisha na ulivyosema pia njia kuu ni kujikinga na hii nikwa kuanda nyama katika mazingira safi na kupika kwa joto la kutosha mpaka kuivaa vizuri kabla ya kuitumia.
      asante

    2. Asante sana Sephorn kwa mapendekezo yako mazuri na sahihi kabisa uliyoandika…. mada hii ilikuwa mahususi kwa ‘neurocystecosis’ ugonjwa unaosababishwa na mnyoo aitwae taenia solium… lakini pia kuna minyoo wengi wa aina mbalimbali wanaopatikana kwenye nguruwe na wanyama wengine mbalimbali kama ng’ombe na mbuzi ambao wanamadhara mbalimbali kwa afya ya binadamu. hivyo basi kama nilivyoainisha kwenye makala yangu na ulivyoandika katika mapendekezo yako kinga ni bora kuliko tiba hivyo basi tunatakiwa kama jamii kuandaa nyama katika mazingira safi na kuipika kwa joto la kutosha mpaka kuiva vizuri kabla ya kuitumia, pia kutumia dawa za minyoo kila baada ya mda ili kujikinga iwapo tulipata maambukizi hayo. Asante.

  2. Asante sana kwa maelezo Mazuri. Mimi nadhani nyama ya nguruwe tungeachana nayo katika matumizi ndio Maana hata vitabu vitakatifu vikakataza (Biblia Na Quran) sababu amini nakwambia endapo nyama hiyo itakuwa Na maambukizi Jamii za watu wengi hupata maambukizi ya Taenia solium Kutokana maandalizi mabaya.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.